<?xml version="1.0"?>
<rss version="2.0">
   <channel>
      <title>150325เขียนแผนการสอนสำหรับผู้เรียนชาวต่างชาติ by Sitara Jutharat</title>
      <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0</link>
      <description></description>
      <language>en-us</language>
      <pubDate>2025-03-14 03:34:57 UTC</pubDate>
      <lastBuildDate>2025-03-23 09:08:31 UTC</lastBuildDate>
      <webMaster>hello@padlet.com</webMaster>
      <image>
         <url></url>
      </image>
      <item>
         <title>การซื้อวัตถุดิบเพื่อประกอบอาหาร (อิทธินี โพธิปักษ์)</title>
         <author></author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3367174389</link>
         <description><![CDATA[<p><strong>แผนการสอนภาษาไทย: วัตถุดิบ และการอ่านสูตรอาหาร</strong></p><p><br/></p><p>ระดับผู้เรียน: ระดับกลาง</p><p>จำนวนผู้เรียน: 20&nbsp;คน</p><p>อายุผู้เรียน: 21-30&nbsp;ปี</p><p>ระยะเวลา: 10 นาที</p><p><br/></p><p><strong>จุดประสงค์การเรียนรู้</strong></p><p>1. ระบุชื่อของวัตถุดิบอาหารไทยได้ถูกต้อง</p><p>2. ระบุปริมาณตามมาตรวัดแบบไทยได้ถูกต้อง</p><p>3. สามารถสั่งซื้อวัตถุดิบเพื่อประกอบอาหารได้ถูกต้อง</p><p><br/></p><p><strong>เนื้อหาคำศัพท์</strong></p><p>- ตะไคร้ ลูกผักชี สามเกลอ รากผักชี กระเทียม พริกไทยเม็ด น้ำตาลปี๊บ น้ำมันหอย</p><p>- กำ หยิบมือ</p><p>- โขลก หมัก</p><p><br/></p><p><strong>ประโยคที่เกี่ยวข้อง</strong></p><p>- กรุณาระบุจำนวนสินค้า</p><p>- กรุณาเพิ่มสินค้าลงในตะกร้า</p><p>- กรุณาเลือกวิธีการชำระเงิน</p><p><br/></p><p><strong>กิจกรรมการเรียนรู้ (10 นาที)</strong></p><p><strong>1. นำเสนอคำศัพท์ (2 นาที)&nbsp;&nbsp;</strong></p><p>&nbsp;- สอนคำศัพท์จากหนังสือสูตรอาหาร พร้อมถามผู้เรียนว่าเคยทราบวัตถุดิบดังกล่าวมาก่อนหรือไม่</p><p>&nbsp;- สอนคำศัพท์เกี่ยวกับการปรุงอาหาร</p><p>&nbsp;- ให้ผู้เรียนออกเสียงตามและทำท่าทางประกอบ</p><p><strong>2. กิจกรรม "ชูวัตถุดิบ" (3 นาที)&nbsp;&nbsp;&nbsp;</strong></p><p>- วางวัตถุดิบทั้งหมดกระจายตามโต๊ะ</p><p>- สุ่มเรียกชื่อวัตถุดิบ โดยให้ผู้เรียนที่อยู่ในตำแหน่งของวัตถุดิบดังกล่าวหยิบวัตถุดิบและชูขึ้น&nbsp;</p><p><strong>3. กิจกรรม "ทดลองสั่งสินค้า" (3 นาที)&nbsp;&nbsp;&nbsp;</strong></p><p>- สุ่มเปิดหน้าหนังสือสูตรอาหาร</p><p>- ให้ผู้เรียนทดลองสั่งสินค้าที่ใช้สำหรับประกอบอาหารจากเว็บไซต์</p><p>- แบ่งคู่ผู้เรียนเพื่อตรวจสอบความถูกต้องภายในคู่</p><p><strong>4. สรุปบทเรียนและประเมินผล (2 นาที)&nbsp;&nbsp;&nbsp;</strong></p><p>- ทบทวนคำศัพท์และประโยคสำคัญ&nbsp;&nbsp;&nbsp;</p><p>- ให้ผู้เรียนทำแบบทดสอบสั้น ๆ เพื่อประเมินความเข้าใจ</p><p><br/></p><p><strong>สื่อการสอน</strong></p><p>1. หนังสือสูตรอาหารไทย</p><p>2. วัตถุดิบตัวอย่าง</p><p>3. เว็บไซต์สำหรับสาธิตการสั่งซื้อวัตถุดิบ</p><p><br/></p>]]></description>
         <enclosure url="" />
         <pubDate>2025-03-15 10:04:08 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3367174389</guid>
      </item>
      <item>
         <title>การซื้อวัตถุดิบเพื่อประกอบอาหาร (อิทธินี)</title>
         <author>ittinee_ta</author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3367718671</link>
         <description><![CDATA[<p><strong>แผนการสอนภาษาไทย: วัตถุดิบ และการอ่านสูตรอาหาร</strong></p><p><br></p><p>ระดับผู้เรียน: ระดับกลาง</p><p>จำนวนผู้เรียน: 20&nbsp;คน</p><p>อายุผู้เรียน: 21-30&nbsp;ปี</p><p>ระยะเวลา: 10 นาที</p><p><br></p><p><strong>จุดประสงค์การเรียนรู้</strong></p><p>1. ระบุชื่อของวัตถุดิบอาหารไทยได้ถูกต้อง</p><p>2. ระบุปริมาณตามมาตรวัดแบบไทยได้ถูกต้อง</p><p>3. สามารถสั่งซื้อวัตถุดิบเพื่อประกอบอาหารได้ถูกต้อง</p><p><br></p><p><strong>เนื้อหาคำศัพท์</strong></p><p>- ตะไคร้ ลูกผักชี สามเกลอ รากผักชี กระเทียม พริกไทยเม็ด น้ำตาลปี๊บ น้ำมันหอย</p><p>- กำ หยิบมือ</p><p>- โขลก หมัก</p><p><br></p><p><strong>ประโยคที่เกี่ยวข้อง</strong></p><p>- กรุณาระบุจำนวนสินค้า</p><p>- ใส่รถเข็น ใส่ถุง ใส่กล่อง ใส่ถ้วย</p><p>- ทานที่ร้าน รับกลับ ทานที่บ้าน</p><p>- กรุณาเลือกวิธีการชำระเงิน</p><p><br></p><p><strong>กิจกรรมการเรียนรู้ (10 นาที)</strong></p><p><strong>1. นำเสนอคำศัพท์ (2 นาที)&nbsp;&nbsp;</strong></p><p>&nbsp;- สอนคำศัพท์จากหนังสือสูตรอาหาร พร้อมถามผู้เรียนว่าเคยทราบวัตถุดิบดังกล่าวมาก่อนหรือไม่</p><p>&nbsp;- สอนคำศัพท์เกี่ยวกับการปรุงอาหาร</p><p>&nbsp;- ให้ผู้เรียนออกเสียงตามและทำท่าทางประกอบ</p><p><strong>2. กิจกรรม "ชูวัตถุดิบ" (3 นาที)&nbsp;&nbsp;&nbsp;</strong></p><p>- วางวัตถุดิบทั้งหมดกระจายตามโต๊ะ</p><p>- สุ่มเรียกชื่อวัตถุดิบ โดยให้ผู้เรียนที่อยู่ในตำแหน่งของวัตถุดิบดังกล่าวหยิบวัตถุดิบและชูขึ้น&nbsp;</p><p><strong>3. กิจกรรม "ทดลองสั่งสินค้า" (3 นาที)&nbsp;&nbsp;&nbsp;</strong></p><p>- สุ่มเปิดหน้าหนังสือสูตรอาหาร</p><p>- ให้ผู้เรียนทดลองสั่งสินค้าที่ใช้สำหรับประกอบอาหารจากเว็บไซต์</p><p>- แบ่งคู่ผู้เรียนเพื่อตรวจสอบความถูกต้องภายในคู่</p><p><strong>4. สรุปบทเรียนและประเมินผล (2 นาที)&nbsp;&nbsp;&nbsp;</strong></p><p>- ทบทวนคำศัพท์และประโยคสำคัญ&nbsp;&nbsp;&nbsp;</p><p>- ให้ผู้เรียนทำแบบทดสอบสั้น ๆ เพื่อประเมินความเข้าใจ</p><p><br></p><p><strong>สื่อการสอน</strong></p><p>1. หนังสือสูตรอาหารไทย</p><p>2. วัตถุดิบตัวอย่าง</p><p>3. เว็บไซต์สำหรับสาธิตการสั่งซื้อวัตถุดิบ</p>]]></description>
         <enclosure url="https://padlet-uploads.storage.googleapis.com/3544166889/c99b0224da002e1767e5f69ddd8d8cf9/_________1.png" />
         <pubDate>2025-03-16 09:34:19 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3367718671</guid>
      </item>
      <item>
         <title>แผนการสอนภาษาไทยสำหรับชาวต่างชาติเรื่อง: คำบุพบทที่ใช้บอกตำแหน่ง (บน, ใต้, ข้าง, หน้า, หลัง, ใน, นอก, ระหว่าง)</title>
         <author></author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3367828331</link>
         <description><![CDATA[<p><br/></p><p>1. ข้อมูลทั่วไปของบทเรียน</p><p>ระดับผู้เรียน: ผู้เริ่มต้น - กลาง</p><p>ระยะเวลา: 10 นาที</p><p><br/></p><p>*วัตถุประสงค์ของบทเรียน:</p><p>1. ผู้เรียนสามารถออกเสียงคำบุพบทเพื่อบอกตำแหน่งสิ่งของได้อย่างถูกต้องตามโทนเสียง</p><p>2. ผู้เรียนสามารถใช้คำบุพบทในประโยคง่ายๆ เพื่อบอกตำแหน่งของสิ่งของได้</p><p>3. ผู้เรียนสามารถเข้าใจและตอบคำถามเกี่ยวกับตำแหน่งของสิ่งของได้</p><p><br/></p><p>*กิจกรรมการสอน</p><p>ขั้นที่ 1: นำเข้าสู่บทเรียน </p><p>1. ทักทายผู้เรียนและอธิบายหัวข้อของบทเรียน</p><p>2. แสดงตารางคำบุพบท พร้อมการอ่านและโทนเสียง</p><p>3. ให้ผู้เรียนฝึกออกเสียงตาม</p><p><br/></p><p>ขั้นที่ 2: อธิบายพร้อมยกตัวอย่าง </p><p>อธิบายคำบุพบทแต่ละคำ พร้อมตัวอย่างประโยค</p><p>คำศัพท์ที่ใช้ / ตัวอย่างประโยค (พร้อมคำอ่านออกเสียงและสัทศาสตร์)</p><p>1. บน = on / หนังสืออยู่บนโต๊ะ</p><p>2. ใต้ = under / แมวอยู่ใต้เก้าอี้</p><p>3. ข้าง = beside/next to / กระเป๋าอยู่ข้างเก้าอี้</p><p>4. หน้า = in front of / รถอยู่หน้าบ้าน</p><p>5. หลัง  = behind / โรงเรียนอยู่หลังวัด</p><p>6. ใน = inside / โทรศัพท์อยู่ในกระเป๋า</p><p>7. นอก = outside / เด็กๆ เล่นอยู่นอกบ้าน</p><p>8. ระหว่าง= between / ร้านกาแฟอยู่ระหว่างธนาคารกับโรงแรม</p><p><br/></p><p>ขั้นที่ 3: กิจกรรมฝึกฝน</p><p>1. เกมจับคู่ภาพ</p><p>แสดงภาพวัตถุในตำแหน่งต่าง ๆ และให้ผู้เรียนเลือกคำบุพบทที่ถูกต้อง</p><p><br/></p><p>---</p><p>* สื่อการสอน </p><p>Power point แสดงภาพอธิบายตำแหน่งสิ่งของต่างๆ และตัวอย่างประโยค (พร้อมคำอ่านออกเสียงและสัทศาสตร์)</p><p><br/></p><p>* การวัดผล</p><p>ให้ผู้เรียนตอบคำถามตามรูปที่โชว์ขึ้นมา เช่น</p><p>“Where is the book?” </p><p>“Where is the cat?” </p><p>“Where is the car?” </p><p>“Where is the hospital?” </p><p>หากผู้เรียนตอบถูกต้องและออกเสียงถูกต้อง ถือว่าผ่านการประเมิน</p><p><br/></p><p>* สรุปบทเรียน</p><p>1. ทบทวนคำบุพบททั้งหมด 8 คำ ได้แก่ บน, ใต้, ข้าง, หน้า, หลัง, ใน, นอก และ ระหว่าง”</p><p>2. กระตุ้นให้ผู้เรียนฝึกใช้คำบุพบทเหล่านี้ในชีวิตประจำวัน</p><p>“แนะนำให้ลองมองไปรอบตัว แล้วบอกตำแหน่งของสิ่งของต่างๆ เป็นภาษาไทยในใจ”</p><p><br/></p>]]></description>
         <enclosure url="" />
         <pubDate>2025-03-16 13:11:57 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3367828331</guid>
      </item>
      <item>
         <title>ฉันอยากทำอะไรในวันสงกรานต์</title>
         <author>banchaasean</author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3369524367</link>
         <description><![CDATA[<p><strong>แผนการสอนออนไลน์: ฉันอยากทำอะไรในวันสงกรานต์</strong></p><p><strong>ระยะเวลา:</strong> &nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; 10 นาที<br><strong>แพลตฟอร์ม:</strong> &nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; WebEx<br><strong>กลุ่มเป้าหมาย:</strong> &nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; นักศึกษาต่างชาติระดับปริญญาโทหรือเอกที่ศึกษาด้านที่เกี่ยวข้องกับประเทศไทย<br><strong>ระดับภาษา:</strong> &nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; พื้นฐาน-กลาง<br><strong>วัตถุประสงค์การเรียนรู้:</strong></p><p>1.&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; เรียนรู้คำศัพท์เกี่ยวกับกิจกรรมในวันสงกรานต์</p><p>2.&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; ฝึกถาม-ตอบเกี่ยวกับแผนสำหรับวันสงกรานต์</p><p>3.&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; เสริมสร้างความเข้าใจทางวัฒนธรรมเกี่ยวกับเทศกาลสำคัญของไทย</p><p>4.&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; ฝึกทักษะการสนทนาในสถานการณ์จริง</p><p><strong>&nbsp;</strong></p><p><strong>โครงสร้างบทเรียน</strong></p><p><strong>1. แนะนำบทเรียน (1 นาที)</strong></p><ul><li><p>กล่าวต้อนรับและเกริ่นนำเกี่ยวกับวันสงกรานต์ (วันขึ้นปีใหม่ไทย, เทศกาลรดน้ำสาดน้ำ)</p></li><li><p>ตั้งคำถามกระตุ้นความสนใจ:</p><ul><li><p><em>"สงกรานต์นี้คุณอยากทำอะไร?"</em> (<em>soǒŋ kraan nií khun yaàk tham ʔaray?</em>)</p></li></ul></li></ul><p><strong>2. การเรียนรู้คำศัพท์ (3 นาที)</strong></p><ul><li><p>นำเสนอคำศัพท์พร้อมภาพประกอบ:</p><ul><li><p><strong>เล่นน้ำ</strong> (<em>lên náam</em>) - Play with water</p></li><li><p><strong>ไปวัด</strong> (<em>pai wát</em>) - Go to the Temple</p></li><li><p><strong>รดน้ำดำหัว</strong> (<em>rót náam dam hǔa</em>) - Pour water on elders’ hands</p></li><li><p><strong>ทำบุญ</strong> (<em>tham bun</em>) - Make merit</p></li><li><p><strong>สร้างเจดีย์ทราย</strong> (<em>saâŋ cedii saay</em>) - Build sand pagodas</p></li><li><p><strong>กลับบ้าน</strong> (<em>klàp bâan</em>) - Return home</p></li></ul></li><li><p>ใช้ <strong>menti.com</strong> ถามนักเรียนว่า กิจกรรมไหนที่พวกเขาสนใจมากที่สุด <a rel="noopener noreferrer nofollow" href="https://www.menti.com/alo4s1i7beo6">menti.com </a>The code <strong>1732 1564</strong><a rel="noopener noreferrer nofollow" href="https://www.menti.com/alo4s1i7beo6"> </a></p></li></ul><p><strong>3. ตัวอย่างบทสนทนา (2 นาที)</strong></p><ul><li><p>นำเสนอบทสนทนา พร้อมให้ผู้เรียนอ่านตาม</p><ul><li><p><strong>A:</strong> <em>สงกรานต์นี้คุณอยากทำอะไร?</em> (<em>soǒŋ kraan nií khun yaàk tham ʔaray</em>?)</p></li><li><p><strong>B:</strong> <em>ฉันอยากเล่นน้ำกับเพื่อน</em> (<em>chǎn yaàk lên náam kàp phɨɨ̂n</em>) - I want to play water with friends</p></li><li><p><strong>A:</strong> <em>เหรอ สนุกแน่ ๆ เลย!</em> (<em>rəə̌? sanùk nɛɛ̂ nɛɛ̂ ləəy</em>!) - Really? That will be fun for sure!</p></li><li><p><strong>B:</strong> <em>แล้วคุณล่ะ?</em> (<em>lɛɛ́w khun là</em>?) - And you?</p></li><li><p><strong>A:</strong> <em>ฉันอยากไปวัดทำบุญ</em> (<em>chǎn yaàk pai wát tham bun</em>) - I want to go to the temple to make merit</p></li></ul></li></ul><p><strong>4. ฝึกพูดโต้ตอบ (3 นาที)</strong></p><ul><li><p>แบ่งนักเรียนเป็นคู่ (ใช้ <strong>WebEx Breakout Rooms</strong>) ให้ฝึกถาม-ตอบ</p></li><li><p>ให้นักเรียนเพิ่มความคิดเห็นของตัวเอง และใช้คำศัพท์ที่เรียนไป</p></li><li><p>อาจใช้ <strong>WebEx Chat</strong> ให้ทุกคนพิมพ์คำตอบของตนเอง</p></li></ul><p><strong>5. สรุปและขยายความรู้ทางวัฒนธรรม (1 นาที)</strong></p><ul><li><p>อธิบายความหมายเชิงวัฒนธรรมของน้ำในพุทธศาสนา</p></li><li><p>แนะนำให้นักเรียนลองใช้ประโยคนี้พูดกับคนไทย</p></li><li><p>กล่าวอวยพร <em>"สวัสดีปีใหม่ไทย ครับ /ค่ะ!"</em> (<em>sawàt dii pii mày thay </em>KRÁP KHA<em>!</em>)</p></li></ul><p><strong>เครื่องมือที่สามารถใช้เตรียมสื่อการสอน</strong></p><p>1.&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; <strong>Canva / PowerPoint</strong> – สร้างสไลด์ที่มีรูปภาพและคำศัพท์</p><p>2.&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; <strong>Quizizz / Kahoot</strong> – ทำเกมทบทวนคำศัพท์แบบโต้ตอบ</p><p>3.&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; <strong>WebEx Features</strong> – ใช้ <strong>Breakout Rooms, Polls, Chat</strong> เพื่อทำให้การเรียนรู้มีส่วนร่วม</p><p>4.&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; <strong>Google Docs</strong> – แจกเอกสารบทสนทนาให้นักเรียนอ่านและฝึกฝน</p><p>5.&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; <strong>Audio Clips</strong> – อัดเสียงออกเสียงคำศัพท์หรือเสียงบรรยากาศวันสงกรานต์</p><p><strong>การประเมินผล</strong></p><ul><li><p>สังเกตการมีส่วนร่วมของนักเรียน</p></li><li><p>ตรวจสอบการออกเสียงและการใช้คำศัพท์</p></li><li><p>ให้ข้อเสนอแนะเกี่ยวกับจุดที่นักเรียนต้องปรับปรุง</p></li></ul><p>บทเรียนนี้ออกแบบมาให้กระชับ สนุก และช่วยให้ผู้เรียนพัฒนาทักษะภาษาไทยในบริบทของวัฒนธรรมจริง!</p>]]></description>
         <enclosure url="https://www.canva.com/design/DAGiFowNGc0/svSqmUj2Gmy1Ii4ioUajPQ/view?utm_content=DAGiFowNGc0&amp;utm_campaign=designshare&amp;utm_medium=link2&amp;utm_source=uniquelinks&amp;utlId=hffd4a79463" />
         <pubDate>2025-03-17 14:58:18 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3369524367</guid>
      </item>
      <item>
         <title>วรรณภรณ์: แผนการสอน: ความรู้สึกในภาษาไทย</title>
         <author>guidegift</author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3371740625</link>
         <description><![CDATA[<p><strong>ผู้เรียน</strong></p><p>จำนวน 20 คน</p><p>ระดับความรู้ภาษาไทย น้อย - กลาง</p><p>ระยะเวลา 10 นาที</p><p><br/></p><p><strong>I วัตถุประสงค์การเรียนรู้</strong></p><p>เพื่อให้ผู้เรียนสามารถเลือกใช้คำภาษาไทย เพื่อบรรยายความรู้สึกของตัวเองได้ พร้อมกับเข้าใจการใช้คำนั้นๆ อย่างถูกต้องและเหมาะสม</p><p><br/></p><p><strong>II กิจกรรมการเรียนรู้</strong></p><ol><li><p><strong>คำถามเพื่อกระตุ้นความคิด</strong>(1 นาที)</p></li></ol><p>คุณรู้จักคำภาษาไทยใดบ้างที่ช่วยอธิบายความรู้สึก เช่น ดีใจ เสียใจ โกรธ?</p><ol start="2"><li><p><strong>เริ่มการสอนเนื้อหา</strong>(5 นาที)</p></li></ol><p>อธิบายคำภาษาไทยเกี่ยวกับความรู้สึก เช่น สุข, ทุกข์, เศร้า, ดีใจ, ตื่นเต้น พร้อมยกสถานการณ์ตัวอย่างเพื่อสร้างความเข้าใจ</p><p><br/></p><p><strong>III การประเมินผล </strong>(4 นาที) <strong>ถาม - ตอบ, สังเกต และ เขียนฟีดแบค</strong></p><p><strong>ประเมินผลโดย</strong></p><ol><li><p>ผู้สอนให้ผู้เรียนเลือกแผ่นป้ายคำศัพท์ที่แสดงอารมณ์เป็นภาษาอังกฤษ ที่ผู้สอนเตรียมไว้(ผู้เรียนไม่ทราบว่าแต่ละแผ่นมีคำว่าอะไร) แล้วให้ผู้เรียนตอบเป็นประโยคที่แสดงความรู้สึกเป็นภาษาไทย ให้ถุกต้อง</p></li><li><p>ผู้สอนสังเกตว่าผู้เรียนแต่ละคนสามารถเลือกใช้คำไทยได้เหมาะสมในสถานการณ์ที่กำหนดหรือไม่</p></li><li><p>ให้ผู้เรียนแสดงความเห็นทางแชท ในห้องเรียนออนไลน์ ว่าได้ประโยชน์อะไรบ้าง จากการสอนครั้งนี้ และยังมีปัญหาใดในการเรียนรู้เรื่องคำไทยสำหรับบรรยายความรู้สึก</p></li></ol><p><br/></p>]]></description>
         <enclosure url="" />
         <pubDate>2025-03-18 18:29:11 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3371740625</guid>
      </item>
      <item>
         <title>แผนการสอนภาษาไทย:ผักและสมุนไพรในอาหารไทย (นางสาว รวรา ลิ้มศุชากุล)</title>
         <author>ravaralim</author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3371795203</link>
         <description><![CDATA[]]></description>
         <enclosure url="https://padlet.com/padlets/5b16zbtcgp7oqtk5" />
         <pubDate>2025-03-18 19:17:24 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3371795203</guid>
      </item>
      <item>
         <title>แผนการสอนภาษาไทยสำหรับชาวต่างชาติ

เรื่อง การสั่งอาหาร (เมนู ข้าวผัดกะเพรา)

Metavadee D.</title>
         <author></author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3374018328</link>
         <description><![CDATA[<p>จำนวนผู้เรียน:&nbsp; 20 - 30 คน</p><p>ระยะเวลา: &nbsp; 10&nbsp; นาที</p><p>ระดับผู้เรียน:&nbsp; ผู้เริ่มต้น - กลาง</p><p><br></p><p><strong>จุดประสงค์การเรียนรู้</strong></p><p>1. ผู้เรียนสามารถสั่งอาหารเมนูข้าวผัดกะเพราได้</p><p>2. ผู้เรียนเข้าใจระดับความเผ็ดในอาหารไทย</p><p><br></p><p><strong>เนื้อหาและคำคัพท์</strong></p><p>1. วัตถุดิบ: ข้าว เนื้อสัตว์(เนื้อไก่ เนื้อหมู เนื้อวัว กุ้ง ปลาหมึก) ใบกะเพรา พริก กระเทียม</p><p>2. ระดับความเผ็ด: ไม่เผ็ด เผ็ดน้อย เผ็ด</p><p><br></p><p><strong>ประโยคที่เกี่ยวข้อง</strong></p><p>1. ประโยคการสั่งอาหาร </p><ul><li><p>What would you like to have? (รับอะไรดีคะ/ครับ)</p></li><li><p>Can I get…, please? (ขอสั่ง…ค่ะ/ครับ)<br></p></li></ul><p><strong>กิจกรรมการเรียนรู้ (10 นาที)</strong></p><p><strong>ขั้นนำ (3 นาที)</strong></p><p>1. กล่าวทักทายแนะนำตัวผู้สอน บอกหัวข้อการเรียนรู้ และสิ่งที่คาดหวัง</p><p>2. แนะนำ ผัดกะเพราะ&nbsp;</p><p>ผัดกะเพรา เป็นอาหารจานเดียวของไทย ที่ได้รับความนิยมมากที่สุดจานหนึ่ง เป็นอาหารริมทาง อาหารตามสั่งที่มีทั่วไป ในร้านอาหารตามสั่งประเทศไทย</p><p>วิธีการปรุง ใช้วิธีการผัดวัตถุดิบ เข้าไปด้วยกัน มีการปรุงรสด้วย น้ำปลา น้ำตาล บ้างใส่ผงชูรส ซีอิ๊วดำ พริกไทยป่น ซึ่งบางร้านก็เติมน้ำสต๊อก พอให้ขลุกขลิก รับประทานกับ ข้าวสวยร้อน ๆ&nbsp;</p><p><strong>ขั้นสอน (5 นาที)</strong></p><p>1. แนะนำคำคัพท์&nbsp;&nbsp;</p><p>วัตถุดิบ:เนื้อสัตว์(เนื้อไก่ เนื้อหมู เนื้อวัว กุ้ง ปลาหมึก)</p><p>2. ฝึกออกเสียงคำศัพท์วัตดิบ มีภาพและคำให้ออกเสียงตาม</p><p>3. ฝึกออกเสียงคำศัพท์ ข้าวผัดกะเพราไก่/ หมู/ วัว/ กุ้ง/ หมึก&nbsp;</p><p>4. ฝึกออกเสียงระดับความเผ็ด ไม่เผ็ด เผ็ดน้อย เผ็ด</p><p>4. ฝึกออกเสียงคำศัพท์ ตัวเลข 1 2 3 จาน</p><p>5. ฝึกเป็นประโยค ฉัน เอา ข้าวผัดกะเพราะหมู เผ็ดน้อย&nbsp; 2 จาน&nbsp;</p><p><strong>ขั้นสรุปและประเมินผล (2 นาที)</strong></p><p>1. ทบทวนประโยคการสั่งอาหาร</p><p>2. ให้ผู้เรียนบอกประโยคในการสั่งให้ตรงกับภาพวัตถุดิบ ระดับความเผ็ด และจำนวนที่แสดง</p><p>3. ทบทวนคำศัพท์กลุ่ม วัตถุดิบ และกระตุ้นในผู้เรียนนำไปใช้กับเมนูอื่นๆ</p><p><br></p><p><strong>สื่อการสอน</strong></p><p>1. สไลด์ภาพและคำศัพท์</p><p><br></p>]]></description>
         <enclosure url="https://www.maggi.co.th/sites/default/files/styles/home_stage_1500_700/public/srh_recipes/6b0473cc1841f2157e29700a56a5b8f0.jpg?h=e13068ac&amp;itok=rBSnUiHj" />
         <pubDate>2025-03-20 01:41:04 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3374018328</guid>
      </item>
      <item>
         <title>์Nattaporn : แผนการสอนภาษาไทย &quot;ได้ไหม&quot;</title>
         <author>nattaporncl</author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3374223540</link>
         <description><![CDATA[<p><strong>แผนการสอนภาษาไทย “ได้ไหม”</strong></p><p>ระดับผู้เรียน :&nbsp; ระดับต้น</p><p>จำนวนผู้เรียน : 20-30</p><p>ระยะเวลา : 10 นาที</p><p><br/></p><p>จุดประสงค์ :&nbsp;</p><p>1. รู้จักคำศัพท์ : นักเรียนได้เรียนรู้คำศัพท์เกี่ยวกับความสามารถ</p><p>2. สามารถตั้งคำถาม : นักเรียนถามคำถามเกี่ยวกับความสามารถโดยใช้&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;</p><p>&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;'ได้ไหม' และใช้ศำศัพท์ที่ได้เรียนในห้องเรียนได้</p><p>3. สามารถตอบคำถาม : นักเรียนบอกความสามารถของตนเองโดยใช้&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;</p><p>&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;'ได้', ‘ได้นิดหน่อย’ และ 'ไม่ได้'</p><p>_____________________________________________</p><p><strong>กิจกรรมการสอน&nbsp;</strong></p><ol><li><p><strong>Warm-Up และ เรียนคำศัพท์(1 นาที)</strong></p></li></ol><p>พูดแนะนำหัวข้อที่จะเรียนวันนี้&nbsp;&nbsp;</p><ol start="2"><li><p><strong>เรียนคำศัพท์ (1 นาที)</strong></p></li></ol><p>แนะนำคำศัพท์และให้นักเรียนพูดตาม</p><p>Key Vocabulary / คำศัพท์สำคัญ</p><p>อ่าน (àan) = to read</p><p>พูด (phûut) =&nbsp; to speak</p><p>พูดภาษาไทย (phûut phaa-săa thai)&nbsp; = speak Thai</p><p>พูดภาษาอังกฤษ (phûut phaasǎa aŋkrìt)= speak English&nbsp;</p><p>ว่ายน้ำ (wâay-náam) =&nbsp; to swim</p><p>ทำอาหาร (tham aahăan) = to cook&nbsp; food</p><p>กินเผ็ด (kin pèt) = eat spicy</p><p>เล่นกีตาร์ (lên kiitâa ) = play instument</p><p>ร้องเพลง (rɔ́ɔŋ-pheeŋ) =&nbsp; to sing</p><ol start="3"><li><p><strong>เรียนโครงสร้างประโยค Question&nbsp; (5 นาที)</strong></p></li></ol><p>Question sentences: (2 นาที)</p><p>subject + verb + ได้ไหม&nbsp;</p><p>subject + verb + dây máy&nbsp;</p><p>Can&nbsp; ……….?&nbsp;</p><p><br/></p><p>Answer Patterns:</p><p>Affirmative : ได้ (dây)&nbsp; = &nbsp; Yes, I can.&nbsp;</p><p>&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;ได้นิดหน่อย&nbsp; (dây&nbsp; nít-nɔ̀ɔy)&nbsp; = Yes, I can a little bit.&nbsp;</p><p>Negative: ไม่ได้ (mây dây) =&nbsp; No, I can’t.</p><p><br/></p><p>Practice : (3 นาที)</p><ul><li><p>ให้นักเรียนตอบคำถาม</p></li><li><p>ให้นักเรียนตั้งคำถาม</p></li></ul><p><br/></p><ol start="4"><li><p><strong>เรียนโครงสร้างประโยค Affirmative (1)</strong></p></li></ol><p>Affirmative sentence : I can…..&nbsp;</p><p>subject + verb + ได้&nbsp;</p><p>subject + verb + dây</p><p><br/></p><ol start="5"><li><p><strong>ถามนักเรียนเขาทำอะไรได้ (1 นาที)</strong></p></li></ol><ul><li><p>ให้นักเรียนแต่งประโยคสิ่งที่ตัวเองทำได้ 1 ประโยค</p></li></ul><p><br/></p><ol start="6"><li><p><strong>สรุปบทเรียน (1 นาที)</strong></p></li></ol><p><strong>&nbsp;</strong>สรุปโครงสร้างประโยค&nbsp;</p><p><br/></p><ol start="7"><li><p><strong>ประเมินผล&nbsp;</strong></p></li></ol><ul><li><p>นักเรียนตั้งคำถามและตอบได้</p></li><li><p>นักเรียนแต่งประโยค&nbsp;</p><ul><li><p>ฉัน...ได้</p></li></ul></li></ul>]]></description>
         <enclosure url="" />
         <pubDate>2025-03-20 03:47:54 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3374223540</guid>
      </item>
      <item>
         <title>อาชีพ (ณัฏฐณิชา)</title>
         <author></author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3374235527</link>
         <description><![CDATA[<p><strong>แผนการสอนภาษาไทย: อาชีพ</strong></p><p><strong>สำหรับผู้เรียนชาวต่างชาติระดับเริ่มต้น</strong></p><p><strong>เวลา:</strong> 10 นาที<br><strong>ระดับ:</strong> เริ่มต้น</p><p><strong>วัตถุประสงค์การเรียนรู้</strong></p><ol><li><p>นักเรียนสามารถบอกอาชีพของตัวเองเป็นภาษาไทยได้</p></li><li><p>นักเรียนสามารถถามอาชีพของผู้อื่นเป็นภาษาไทยได้</p></li></ol><p><strong>เนื้อหาบทเรียน</strong></p><p><strong>1. การสอน (3 นาที)</strong></p><p>เกริ่นนำเรื่องของความสำคัญในหัวข้อ ว่าอาชีพเป็นสิ่งใกล้ตัวและเป็นสิ่งที่น่าจะได้ใช้ในชีวิตประจำวัน</p><ol><li><p><strong>แนะนำคำศัพท์:</strong> แสดงรูปภาพอาชีพต่างๆ พร้อมกับออกเสียงคำศัพท์ทีละคำ และให้นักเรียนฝึกพูดตามด้วยตนเองพูด</p><ul><li><p>ครู - /khruu/ - Teacher&nbsp;</p></li><li><p>หมอ - /mɔ̌ɔ/ - Doctor&nbsp;</p></li><li><p>พยาบาล - /phá.yaa.baan/ - Nurse&nbsp;</p></li><li><p>นักธุรกิจ - /<a rel="noopener noreferrer nofollow" href="http://n%C3%A1k.th">nák.th</a>ú.rá.kìt/ - Business person&nbsp;</p></li><li><p>พนักงานบริษัท - /phá.nák.ŋaan.bɔɔ.rí.sàt/ - Office worker&nbsp;</p></li><li><p>นักเรียน/นักศึกษา - /nák.riian/, /nák.sɨ̀k.sǎa/ - Student</p></li><li><p>วิศวกร - /wí.sà.wá.kɔɔn/ - Engineer&nbsp;</p></li><li><p>ทำงาน - /tham.ŋaan/ - Work (verb)</p></li><li><p>อาชีพ - /<a rel="noopener noreferrer nofollow" href="http://%CA%94aa.ch">ʔaa.ch</a>îip/ - Occupation&nbsp;</p></li><li><p>เป็น/คือ - /pen/, /khɨɨ/ - to be (verb)</p></li></ul></li><li><p><strong>แนะนำการถาม:</strong>&nbsp;</p><ul><li><p><strong>คุณทำงานอะไร</strong> - /khun tham-ŋaan à-rai/ - What is your job?&nbsp;</p></li><li><p><strong>แล้วคุณล่ะ</strong> - /láew khun lâ/ - How about you?</p></li></ul></li><li><p><strong>แนะนำการตอบ:</strong>&nbsp;</p><ul><li><p><strong>ผม/ฉันเป็น...</strong> - /phǒm/chǎn pen.../ - I am a…</p></li><li><p><strong>คุณเป็น</strong> - /khun pen.../ - You are a…</p></li><li><p><strong>เขา/เธอเป็น...</strong> - /khǎo/thəə pen.../ - He/She is a..</p></li></ul></li></ol><p><strong>2. กิจกรรมการเรียนรู้ (5 นาที)</strong></p><p>เตรียม dialogue ที่มีช่องว่างไว้ให้เติม 2 dialogues และให้ volunteers ลองตอบคำถามช่องที่หายไป มีการใส่รูปอาชีพไว้ข้าง ๆ เพื่อให้นักเรียนรู้ว่าต้องตอบอะไร</p><p><strong>บทสนทนาที่ 1</strong></p><p>A: คุณทำงานอะไรคะ?&nbsp;</p><p>/khun tham-ŋaan à-rai khá/</p><p>B: ฉันเป็น __________ (หมอ) ค่ะ ________?&nbsp;</p><p>/chǎn pen __________ (mɔ̌ɔ) khâ ______?/</p><p>A: ผมเป็น __________ (วิศวกร) ครับ</p><p>/phǒm pen __________ (wí-sà-wá-kɔɔn) khráp/</p><p><strong>บทสนทนาที่ 2</strong></p><p>A: เขาเป็นใครคะ?&nbsp;</p><p>/khǎo pen khrai khá/</p><p>B: เขาเป็น __________ (ครู) ครับ&nbsp;</p><p>/khǎo pen __________ (khruu) khráp/</p><p>A: _________?&nbsp;</p><p>B: ผมเป็น __________ (นักธุรกิจ) ครับ</p><p>/phǒm pen __________ (nák-thú-rá-kìt) khráp/</p><p><strong>3. สรุปบทเรียน (2 นาที)</strong></p><ol><li><p>สรุปคำศัพท์อาชีพทั้งหมดที่เรียนไปอีกครั้ง&nbsp;</p></li><li><p>สรุปประโยคสำคัญ "คุณทำงานอะไร" และ "ผม/ดิฉันเป็น..." อีกครั้ง</p></li></ol><p><strong>การประเมินผล</strong></p><ul><li><p>สังเกตการออกเสียงและการใช้ประโยคในระหว่างกิจกรรม</p></li><li><p>ตรวจสอบความเข้าใจโดยการให้นักเรียนตอบคำถามในการทำกิจกรรม</p></li></ul>]]></description>
         <enclosure url="" />
         <pubDate>2025-03-20 03:58:52 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3374235527</guid>
      </item>
      <item>
         <title>สี</title>
         <author>patchakull</author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3374982176</link>
         <description><![CDATA[<p><strong><sub>ระดับผู้เรียน:</sub></strong><sub> พื้นฐาน</sub></p><p><strong><sub>ระยะเวลา:</sub></strong><sub> 10 นาที</sub></p><p><strong><sub>จำนวนผู้เรียน:</sub></strong><sub> 20 คน</sub></p><p><br/></p><p><strong><sub>สาระการเรียนรู้</sub></strong></p><p><sub>คำศัพท์เกี่ยวกับสี ดังนี้ สีขาว สีแดง สีฟ้า สีชมพู สีเขียว สีม่วง สีส้ม สีเหลือง สีดำ สีน้ำตาล</sub></p><p><br/></p><p><strong><sub>จุดประสงค์การเรียนรู้</sub></strong></p><ol><li><p><sub>ผู้เรียนสามารถบอกชื่อสีโดยใช้ภาษาไทยได้ถูกต้อง</sub></p></li><li><p><sub>ผู้เรียนสามารถออกเสียงเรียกชื่อสีได้อย่างชัดเจน</sub></p></li><li><p><sub>ผู้เรียนมีส่วนร่วมในการตอบคำถามและแสดงความคิดเห็น</sub></p><p><br/></p></li></ol><p><strong><sub>กิจกรรมการเรียนรู้</sub></strong></p><p><sub>ขั้นนำ</sub></p><p><sub>1. ครูกล่าวทักทายผู้เรียน</sub></p><p><sub>2. ผู้เรียนออกเสียงเรียกชื่อสีตามครู (ยังไม่สอนความหมาย)</sub></p><p><sub>ขั้นสอน</sub></p><p><sub>3. ครูออกเสียงเรียกชื่อสีครั้งละ 1 สี พร้อมแสดงภาพประกอบและบอกความหมายของสีนั้น จากนั้นให้ผู้เรียนออกเสียงตาม</sub></p><p><sub>4. ผู้เรียนออกเสียงเรียกชื่อสีทั้ง 10 สีพร้อมกัน</sub></p><p><sub>5. ครูสอนผู้เรียนถามคำถามและตอบคำถาม "what color is it?" เป็นภาษาไทย</sub></p><p><sub>6. ผู้เรียนฝึกบอกชื่อสีของสิ่งต่าง ๆ ด้วยตนเอง</sub></p><p><sub>ขั้นสรุป</sub></p><p><sub>7. ครูแสดงภาพสิ่งของต่าง ๆ ให้ผู้เรียนบอกชื่อสีของภาพที่เห็นให้ถูกต้อง</sub></p><p><br/></p><p><strong><sub>สื่อการเรียนรู้</sub></strong></p><p><sub>สไลด์ภาพและคำศัพท์ Canva</sub></p><p><br/></p><p><strong><sub>การวัดและประเมินผล</sub></strong></p><ol><li><p><sub>ความถูกต้องในการบอกชื่อสีโดยใช้ภาษาไทย</sub></p></li><li><p><sub>ความชัดเจนในการออกเสียงเรียกชื่อสี</sub></p></li><li><p><sub>การมีส่วนร่วมในการตอบคำถามและแสดงความคิดเห็น</sub></p></li></ol>]]></description>
         <enclosure url="https://padlet-uploads.storage.googleapis.com/3544152863/50d6bc44b1a6b5c421b88a6e937a84ee/sii.jpg" />
         <pubDate>2025-03-20 13:35:54 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3374982176</guid>
      </item>
      <item>
         <title>วิธีสั่งเครื่องดื่ม (คาเรน)</title>
         <author></author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3375129262</link>
         <description><![CDATA[<p><strong>แผนการสอนภาษาไทย: วิธีสั่งเครื่องดื่ม</strong></p><p>ระดับผู้เรียน: เริ่มต้น</p><p>จำนวนผู้เรียน: 20~30 คน</p><p>ระยะเวลา: 10 นาที</p><p><br/></p><p><strong>จุดประสงค์การเรียนรู้: </strong></p><p>1/ ผู้เรียนสามารถระบุชื่อของเครื่องดื่มได้ถูกต้อง</p><p>2/ ผู้เรียนสามารถบอกรายละเอียดในการสั่งเครื่องดื่มได้ </p><p><br/></p><p><strong>กิจกรรมการเรียนรู้: </strong></p><p><strong>1/ นำเสนอคำศัพท์ ( 2 นาที )</strong></p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp; ชาไทย (chaathay) – Thai tea&nbsp;&nbsp;</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp; นมเย็น (nomyen) – Iced pink milk &nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp; ชามะนาว (chaa mánaaw) – Lemon tea</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;หวานปกติ (wǎan pàkàtì) – normal sweet&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp; หวานน้อย (wǎan nɔ́ɔy) – half sweet</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp; ไม่หวาน (mây wǎan) – no sweet</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp; แก้วใหญ่ (kɛ̂ɛw yày) – large</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp; แก้วเล็ก (kɛ̂ɛw lék) – small</p><p>2/ สอนโครงสร้างประโยค: </p><p><br/></p><p><br/></p>]]></description>
         <enclosure url="" />
         <pubDate>2025-03-20 15:02:45 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3375129262</guid>
      </item>
      <item>
         <title>(ดนิตา) แผนการสอน: เครื่องแต่งกาย (10 นาที)</title>
         <author>dnt249</author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3375145534</link>
         <description><![CDATA[<p>วัตถุประสงค์</p><ol><li><p>ผู้เรียนสามารถเรียกชื่อเครื่องแต่งกายเป็นภาษาไทยได้อย่างน้อย 6-8 ชนิด</p></li><li><p>ผู้เรียนสามารถแต่งประโยคตอบคำถามเกี่ยวกับเครื่องแต่งกายในสถานการณ์ที่กำหนดได้</p></li></ol><p>สื่อการสอน</p><ul><li><p>สไลด์ภาพCanva คำศัพท์ และคำอ่านตามสัทศาสตร์</p></li></ul><p>ขั้นตอนการสอน</p><p>ช่วงที่ 1: แนะนำคำศัพท์ (3 นาที)</p><ol><li><p>แสดงบัตรภาพพร้อมพูดคำศัพท์เครื่องแต่งกายทีละชิ้น:</p><ul><li><p>เสื้อ (sêua)</p></li><li><p>กางเกง (gaang-geng)</p></li><li><p>กระโปรง (gra-prohng)</p></li><li><p>รองเท้า (rong-táao)</p></li><li><p>ถุงเท้า (tǔng-táao)</p></li><li><p>หมวก (mùak)</p></li><li><p>แว่นตา (wâen-dtaa)</p></li><li><p>นาฬิกา (naa-lí-gaa)</p></li></ul></li><li><p>ให้นักเรียนออกเสียงตาม</p></li></ol><p>ช่วงที่ 2: กิจกรรมบอกคำศัพท์จากภาพ (3 นาที)</p><ol><li><p>แสดงภาพเครื่องแต่งกายและให้นักเรียนตอบชื่อเรียกเครื่องแต่งกายชิ้นนั้น</p></li><li><p>แสดงภาพคนสวมเครื่องแต่งกายต่างๆ และชี้ให้นักเรียนตอบว่าในรูปมีเครื่องแต่งกายอะไรบ้าง</p></li></ol><p>ช่วงที่ 3: สถานการณ์จำลอง (3 นาที)</p><ol><li><p>แนะนำประโยคพื้นฐาน:</p><ul><li><p>"คุณใส่_____หรือไม่?" (khun sài _____ rʉ̌ʉ mâi?)</p></li><li><p>"ฉันใส่_____" (chǎn sài _____)</p></li><li><p>"ฉันไม่ได้ใส่_____" (chǎn mâi dâi sài _____)</p></li><li><p>“ถอด___” (thɔ̀ɔt ____)</p></li></ul></li><li><p>สาธิตตัวอย่างสถานการณ์:</p><ul><li><p>ครู: "คุณใส่แว่นตาหรือไม่?"</p></li><li><p>นักเรียน: "ฉันใส่แว่นตา" หรือ "ฉันไม่ได้ใส่แว่นตา"</p></li></ul></li><li><p>ยกตัวอย่างสถานการณ์และให้นักเรียนตอบประโยคบอกเล่าที่เกี่ยวข้องกับเครื่องแต่งกาย</p><p>ตัวอย่างสถานการณ์ Before you go inside Thai friend’s house, You have to ___ (ถอดรองเท้า)</p><p>When you want to know what time it is, You look at ___ (นาฬิกา)</p><p>What do you do before taking a shower? (ถอดเสื้อ/ถอดกางเกง/ถอดแว่นตา/ถอดถุงเท้า)</p><p>You have bad eye sight, you cannot see a textbook. What will you do? (ใส่แว่นตา)</p></li></ol><p>ช่วงสรุปและประเมินผล (1 นาที)</p><ol><li><p>ทบทวนคำศัพท์เครื่องแต่งกายทั้งหมดอีกครั้ง</p></li><li><p>ถามนักเรียน 2-3 คน: "วันนี้คุณใส่อะไรบ้าง?" (wan-níi khun sài à-rai bâang?)</p></li></ol>]]></description>
         <enclosure url="" />
         <pubDate>2025-03-20 15:13:50 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3375145534</guid>
      </item>
      <item>
         <title>แผนการสอนภาษาไทย เรื่องกิจกรรมยามว่าง </title>
         <author></author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3375150895</link>
         <description><![CDATA[<p><strong>🎯 จุดประสงค์การเรียนรู้</strong></p><ul><li><p>ผู้เรียนสามารถจับคู่คำศัพท์เกี่ยวกับกิจกรรมยามว่างกับรูปภาพได้ถูกต้อง</p></li><li><p>ผู้เรียนสามารถถามและตอบเกี่ยวกับกิจกรรมยามว่างของตนเองได้</p></li><li><p>ผู้เรียนสามารถใช้คำสรรพนามเรียกแทนตัวได้ถูกต้อง</p></li></ul><p><br/></p><p><strong>📌 คำศัพท์สำคัญ</strong></p><p>🔹 ดูทีวี <strong>duu thiiwii</strong></p><p>🔹 ฟังเพลง <strong>faŋ phleeŋ</strong></p><p>🔹 อ่านหนังสือ <strong>àannaŋsʉ̌ʉ</strong></p><p>🔹 ออกกำลังกาย <strong>ɔ̀ɔkkamlaŋkaay</strong></p><p>🔹 ว่ายน้ำ <strong>wâaynám</strong></p><p>🔹 เล่นเกม <strong>lên keem</strong></p><p>🔹 เล่นฟุตบอล <strong>lên fútbɔɔn</strong></p><p><br/></p><p><strong>📝 โครงสร้างประโยคที่ใช้</strong></p><ul><li><p>คุณชอบทำอะไรในเวลาว่าง? → ฉัน/ผม ผมชอบ...<br><strong>khun chɔ̂ɔp tham àray nay weelaa wâaŋ ? → chǎn/phǒm chɔ̂ɔp ...</strong></p></li><li><p>คุณชอบ...ไหม? → ใช่ ฉัน/ผม ชอบ, ไม่ ฉัน/ผม ไม่ชอบ<br><strong>khun chɔ̂ɔp ... mǎy ? → chây chǎn/phǒm chɔ̂ɔp, mây chǎn/phǒm mây chɔ̂ɔp</strong></p></li></ul><p><br/></p><p><strong>กิจกรรมการสอน</strong></p><p>ขั้นนำ</p><ol><li><p>ครูผู้สอนเปิดรูปภาพกิจกรรมยามว่างให้ดูหลายๆภาพและให้นักเรียนทายว่า เราจะเรียนหัวข้ออะไร</p></li><li><p>ถามข้อมูลกิจกรรมยามว่างที่นักเรียนชอบทำ หรือ ที่รู้จักเป็นภาษาไทยแล้ว</p></li></ol><p>ขั้นสอน</p><ol><li><p>ให้นักเรียนดูภาพ และเรียนรู้คำศัพท์กิจกรรมยามว่าง พร้อมออกเสียงตาม</p></li><li><p>นักเรียนเล่นเกมจับคู่รูปภาพกับคำศัพท์</p></li><li><p>ครูสอนรูปแบบประโยคสนทนา “คุณชอบทำอะไรในเวลาว่าง”</p></li><li><p>แสดงตัวอย่างประโยคคำตอบที่ใช้สรรพนามต่างกันของผู้หญิงและผู้ชาย ”ฉันชอบ…“ และ ”ผมชอบ…“</p></li><li><p>ให้นักเรียนสังเกต และสรุปวิธีการใช้สรรพนาม</p></li><li><p>ครูสอนรูปแบบประโยคสนทนา “คุณชอบ...ไหม? → ใช่ ฉัน/ผม ชอบ, ไม่ ฉัน/ผม ไม่ชอบ”</p></li></ol><p><br/></p><p>ขั้นสรุป</p><ol><li><p>ครูถามสุ่มถามนักเรียนด้วยโครงสร้างประโยคที่สอนไป</p></li><li><p>นักเรียนจับคู่สนทนา</p></li></ol><p><br/></p><p>วัดและประเมินผล</p><ol><li><p>จาการจับคู่รูปภาพ และคำศัพท์ได้ถูกต้อง</p></li><li><p>จากการสนทนาโดยใช้โครงสร้างประโยค และสรรพนามได้ถูกต้อง</p></li></ol>]]></description>
         <enclosure url="" />
         <pubDate>2025-03-20 15:17:16 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3375150895</guid>
      </item>
      <item>
         <title>บทสนทนาสำหรับการใช้ BTS/MRT (ศุภนุช) </title>
         <author></author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3375205483</link>
         <description><![CDATA[<p><br/></p><ol><li><p>แนะนำหัวข้อและคำศัพท์ที่จำเป็น&nbsp; (นาทีที่ 1-2)</p></li></ol><p><br/></p><p>A. เปิดบทเรียน</p><p>ทักทายและแจ้งว่า วันนี้เราจะเรียนรู้วิธีใช้รถไฟฟ้า BTS/MRT ในกรุงเทพ</p><p>ถามผู้เรียนว่า เคยขึ้นรถไฟฟ้าในกรุงเทพไหม?</p><p>อธิบายคำศัพท์สำคัญโดยใช้ภาพหรือท่าทางช่วย</p><p><br/></p><p>B. คำศัพท์ที่ใช้บ่อยเมื่อขึ้นรถไฟฟ้า:</p><p>BTS (บีทีเอส) = รถไฟฟ้าบนดิน</p><p>MRT (เอ็มอาร์ที) = รถไฟฟ้าใต้ดิน</p><p>สถานี (sa-tha-nee) = Station</p><p>ตั๋ว (tua) = Ticket</p><p>ทางออก (thang ork) = Exit</p><p>เปลี่ยนสาย (plian sai) = interchange</p><p><br/></p><p>C. ประโยคคำถามสำหรับการเดินทาง</p><p>อย่างไร - how - eg. ไปสยามอย่างไร/ยังไง?</p><p>ที่ไหน/ทางไหน - where - eg. ออกตรงไหน/ เซนทรัลเวิล์ดอยู่ที่ไหน?</p><p>เท่าไหร่ - how much - eg.ตั๋วราคาเท่าไหร่?</p><p>อะไร - wha/which - eg. ไปสายสีอะไร</p><p><br/></p><ol start="2"><li><p>ฝึกอ่านประโยคสนทนาจากคำศัพท์ที่แนะนำเพื่อการเดินทาง (นาทีที่ 3-4)</p><p><br/></p></li></ol><p>💬 สถานการณ์: เดินทางไปสยามวัน</p><p><br/></p><p>ไปอย่างไร</p><p>🧑‍💼: ไปสยามวัน ยังไง? <br>👩‍💼: ขึ้น MRT ไปลงสถานีลุมพินีค่ะ <br></p><p>ไปที่ไหน</p><p>🧑‍💼: จากตรงนี้ ไปเปลี่ยนสายที่ไหน? <br>👩‍💼: เปลี่ยนสายที่ BTS อโศกค่ะ</p><p><br/></p><p>ราคาเท่าไหร่</p><p>🧑‍💼: ตั๋วไป อโศก ราคาเท่าไหร่? <br>👩‍💼: 35 บาทค่ะ</p><p><br/></p><p>สายสีอะไร</p><p>🧑‍💼: ไปลุมพินีขึ้นสายสีอะไร?</p><p>👩‍💼: สีฟ้าค่ะ</p><p><br/></p><p>ทางออกไหน</p><p>🧑‍💼: ไปสยามวันออกทางออกไหน? <br>👩‍💼: ทางออก 2 ค่ะ</p><p><br/></p><ol start="3"><li><p>แบบฝึกหัด สำหรับฝึกสนทนาและประเมินผล🚆 (นาทีที่ 5-8)</p></li></ol><p><br/></p><p>A. เติมคำในช่องว่าง (Fill in the blanks) จากภาพประกอบ แบบมี choice (2 นาที)</p><p>eg. </p><p>🧑‍💼: ไป มหานคร ____?&nbsp; (อย่างไร)<br>👩‍💼: ขึ้น BTS ไปลง ____ ช่องนนทรี ค่ะ (สถานี)</p><p>🧑‍💼 ____ สีอะไร? (สาย)</p><p>👩‍💼 ____ สีเขียวเข้มค่ะ (สาย)</p><p>🧑‍💼: จากตรงนี้ ไป ____ ____? (เปลี่ยนสาย) (ที่ไหน) <br>👩‍💼: ____ ที่ MRT สีลม ค่ะ</p><p><br/></p><p>B. ถาม-ตอบ: โดยครูถามนักเรียน ให้นักเรียนฝึกอธิบายเส้นทาง จากภาพประกอบ แบบไม่มี choice (2 นาที)</p><p>eg. </p><p>👩‍💼จตุจักร ไปลง MRT สถานีอะไรคะ?</p><p>🧑‍💼____</p><p>👩‍💼สายสีอะไรคะ?</p><p>🧑‍💼____</p><p>👩‍💼ออกทางออกไหนคะ?</p><p>🧑‍💼____</p><p><br/></p><ol start="4"><li><p>สรุปบทเรียน ทบทวนคำศัพท์ (นาทีที่ 9-10)</p></li></ol><p>โดยขึ้น รูปภาพและคำศัพทฺทุกคำที่เรียนไปขึ้นมาเพื่อให้นักเรียนอ่านทบทวนอีกครั้ง</p><p><br/></p><p>✏️ สื่อการสอน</p><p>ภาพแผนที่ BTS/ MRT และป้ายต่าง ๆ</p><p><br/></p><p>🎯 การวัดผล</p><p>📌 หลังจบคลาส ผู้เรียนควรสามารถ:<br>✅ ซื้อตั๋วรถไฟฟ้าเองได้<br>✅ ถามและเข้าใจคำตอบเกี่ยวกับเส้นทางรถไฟฟ้า<br>✅ ใช้คำศัพท์พื้นฐานเกี่ยวกับการเดินทาง</p><p>🎉 พร้อมใช้จริงที่สถานี BTS/MRT! 🚆</p>]]></description>
         <enclosure url="" />
         <pubDate>2025-03-20 15:53:39 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3375205483</guid>
      </item>
      <item>
         <title>แผนการสอนภาษาไทยสำหรับชาวต่างชาติ: ของใช้ในชีวิตประจำวัน (Kamolchanok N.)</title>
         <author>kamolchanoknga</author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3376160897</link>
         <description><![CDATA[<p><strong>หัวข้อ:</strong> ของใช้ในชีวิตประจำวัน<br><strong>ระยะเวลา:</strong> 10 นาที<br><strong>จำนวนผู้เรียน:</strong> 20 คน<br><strong>ระดับ:</strong> เบื้องต้น</p><p><strong>1. วัตถุประสงค์การเรียนรู้</strong></p><ul><li><p>นักศึกษาสามารถระบุชื่อของใช้ในชีวิตประจำวันเป็นภาษาไทยได้อย่างน้อย 10 คำ</p></li><li><p>นักศึกษาสามารถออกเสียงคำศัพท์ได้ถูกต้อง</p></li><li><p>นักศึกษาสามารถใช้คำศัพท์ในประโยคพื้นฐานได้</p></li></ul><p><strong>2. สื่อการสอน</strong></p><ul><li><p>รูปภาพของใช้ในชีวิตประจำวัน (เช่น แปรงสีฟัน, สบู่, เสื้อ, รองเท้า)</p></li><li><p>บัตรคำศัพท์</p></li><li><p>PowerPoint หรือบอร์ดคำศัพท์</p></li></ul><p><strong>3. ขั้นตอนการสอน</strong></p><p><strong>(1) นำเข้าสู่บทเรียน (2 นาที)</strong></p><ul><li><p>ครูเริ่มต้นด้วยการถามนักศึกษาว่า <strong>“ในแต่ละวัน พวกคุณใช้ของอะไรบ้าง?”</strong></p></li><li><p>แสดงรูปภาพของใช้ในชีวิตประจำวันและให้เดาว่าคืออะไร</p></li></ul><p><strong>(2) นำเสนอคำศัพท์ (4 นาที)</strong></p><ul><li><p>ครูแนะนำคำศัพท์ที่เกี่ยวข้อง พร้อมออกเสียงให้ฟัง</p><ul><li><p>แปรงสีฟัน (<em>Praeng-sii-fan</em>) - Toothbrush</p></li><li><p>สบู่ (<em>Saboo</em>) - Soap</p></li><li><p>เสื้อ (<em>Suea</em>) - Shirt</p></li><li><p>รองเท้า (<em>Rong-thao</em>) - Shoes</p></li><li><p>หมวก (<em>Muak</em>) - Hat</p></li><li><p>กระเป๋า (<em>Gra-pao</em>) - Bag</p></li><li><p>ช้อน (<em>Chon</em>) - Spoon</p></li><li><p>จาน (<em>Jaan</em>) - Plate</p></li><li><p>โทรศัพท์ (<em>Tho-ra-sap</em>) - Phone</p></li><li><p>นาฬิกา (<em>Na-li-gaa</em>) - Watch</p></li></ul></li><li><p>ให้นักศึกษาออกเสียงตาม</p></li></ul><p><strong>(3) กิจกรรมฝึกฝน (3 นาที)</strong></p><ul><li><p><strong>เกมจับคู่</strong>: แจกบัตรคำศัพท์และบัตรรูปภาพ ให้นักศึกษาจับคู่ให้ถูกต้อง</p></li><li><p><strong>Role Play</strong>: ให้นักศึกษาแบ่งกลุ่มและสมมติสถานการณ์ เช่น ซื้อของในร้านค้าโดยใช้คำศัพท์</p></li></ul><p><strong>(4) สรุปบทเรียนและตรวจสอบความเข้าใจ (1 นาที)</strong></p><ul><li><p>ทบทวนคำศัพท์ทั้งหมดโดยให้นักศึกษาพูดตาม</p></li><li><p>ถามคำถาม เช่น <strong>"อะไรคือ ‘โทรศัพท์’?"</strong> แล้วให้นักศึกษาชี้ไปที่สิ่งของ</p></li></ul><p><strong>4. การประเมินผล</strong></p><p>✅ นักศึกษาสามารถออกเสียงคำศัพท์ได้ถูกต้อง<br>✅ นักศึกษาสามารถจับคู่ภาพกับคำศัพท์ได้ถูกต้อง<br>✅ นักศึกษาสามารถใช้คำศัพท์ในสถานการณ์ง่าย ๆ ได้</p>]]></description>
         <enclosure url="" />
         <pubDate>2025-03-21 05:28:28 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3376160897</guid>
      </item>
      <item>
         <title>วิธีสั่งเครื่องดื่ม(คาเรน)</title>
         <author></author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3376884893</link>
         <description><![CDATA[<p><strong>แผนการสอนภาษาไทย: วิธีสั่งเครื่องดื่ม</strong></p><p>ระดับผู้เรียน: เริ่มต้น</p><p>จำนวนผู้เรียน: 20~30 คน</p><p>ระยะเวลา: 10 นาที</p><p>&nbsp;</p><p><strong>จุดประสงค์การเรียนรู้:</strong></p><p>1. ผู้เรียนสามารถระบุชื่อของเครื่องดื่มได้ถูกต้อง</p><p>2. ผู้เรียนสามารถบอกรายละเอียดในการสั่งเครื่องดื่มได้</p><p>&nbsp;</p><p><strong>กิจกรรมการเรียนรู้:</strong></p><p>·&nbsp; <strong>นำเสนอคำศัพท์ (2 นาที)</strong></p><p>ชาไทย (chaathay) – Thai Tea&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;</p><p>นมเย็น (nomyen) – Iced Pink Milk &nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;</p><p>ชามะนาว (chaa mánaaw) – Lemon Tea</p><p>กาแฟ (kaafɛɛ) – Coffee</p><p>โอเลี้ยง (ʔoolíaŋ) &nbsp;&nbsp;– Traditional Thai iced coffee</p><p>หวานปกติ (wǎan pàkàtì) – normal sweet&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;</p><p>หวานน้อย (wǎan nɔ́ɔy) – half sweet</p><p>ไม่หวาน (mây wǎan) – no sweet</p><p>แก้วใหญ่ (kɛ̂ɛw yày) – large</p><p>แก้วเล็ก (kɛ̂ɛw lék) – small</p><p>&nbsp;</p><p>·&nbsp;&nbsp;<strong>โครงสร้างประโยค: (2 นาที)</strong></p><p><strong>เอา/ขอ &nbsp;__________ +ขนาดแก้ว +ระดับความหวาน ค่ะ/ครับ</strong></p><p>เช่น &nbsp;เอา/ขอ นมเย็นแก้วใหญ่ หวานน้อยค่ะ</p><p>&nbsp;</p><p>·&nbsp;&nbsp;<strong>กิจกรรม: (4 นาที)</strong></p><p>1. ให้ผู้เรียนแต่งประโยคให้ตรงกับภาพเครื่องดื่ม ระดับความหวาน และขนาดแก้วที่แสดง</p><p>2. ผู้เรียนฟังประโยคที่ครูพูด จากนั้นเลือกรูปภาพเครื่องดื่มให้ถูกต้อง</p><p>&nbsp;</p><p>·&nbsp;&nbsp;<strong>บทสรุป: (2 นาที)</strong></p><p>1.&nbsp;สรุปคำศัพท์และรูปประโยคที่เรียนไปอีกครั้งและให้นักเรียนออกเสียงคำศัพท์ตามครู</p><p><br/></p><p><strong>การประเมินผล</strong></p><p>1.&nbsp; นักเรียนสามารถออกเสียงคำศัพท์และเลือกใช้คำได้ถูกต้องในการแต่งประโยค</p><p>2.&nbsp;การมีส่วนร่วมของนักเรียนในชั้นเรียน</p><p>&nbsp;</p><p><strong>สื่อการสอน</strong></p><p>สไลด์ Canva</p><p>&nbsp;</p>]]></description>
         <enclosure url="" />
         <pubDate>2025-03-21 16:15:05 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3376884893</guid>
      </item>
      <item>
         <title>แผนการสอน (กัณฐมณี)</title>
         <author>yseabreeze</author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3376910231</link>
         <description><![CDATA[<p><strong>แผนการสอน:</strong>&nbsp;การสอนเกี่ยวกับ ภาชนะ และการขอ ภาชนะเป็นภาษาไทย</p><p><strong>ระยะเวลา&nbsp;</strong>&nbsp;10 นาที</p><p><strong>ผู้เรียน</strong>&nbsp;: ชาวต่างชาติ ความรู้ภาษาไทยเบื้องต้น</p><p><strong>วัตถุประสงค์การเรียนรู้</strong></p><p><strong>1.</strong>&nbsp;ผู้เรียนสามารถระบุภาชนะที่ใช้กันทั่วไปในภาษาไทยได้ &nbsp;&nbsp;</p><p>2. ผู้เรียนสามารถเข้าใจโครงสร้างประโยคภาษาไทย การใช้คำลักษณะนาม และ สามารถพูดขอภาชนะต่าง ๆ ได้อย่างสุภาพในสถานการณ์ประจำวัน</p><p>สื่อการสอน</p><p>ภาชนะ และอุปกรณ์ของจริง, สไลด์,  ลิงค์จากแอป quizlet </p><p><strong>กิจกรรมการเรียนรู้</strong></p><p>1. บทนำ (2 นาที)</p><p>ทักทายผู้เรียนและแนะนำตัว พร้อมอธิบายหัวข้อสั้นๆ&nbsp; "เราจะเรียนรู้ชื่อภาชนะ ที่ใช้กันทั่วไปในภาษาไทยและวิธีการพูดประโยค ขออย่างสุภาพ"</p><p>2. นำเสนอ คำศัพท์ (3 นาที)</p><p>แนะนำภาชนะต่อไปนี้ด้วย ภาชนะจริง (ช้อน ส้อม มีด จาน ถ้วย ตะเกียบ แก้ว หลอด)</p><p><strong>กิจกรรม</strong>&nbsp;ให้ผู้เรียน ฝึกออกเสียงตาม แสดงภาชนะ แต่ละชิ้นและพูดคำออกมาดังๆ เพื่อให้ผู้เรียนสามารถเชื่อมโยงกับชื่อภาษาไทยได้ หลังจากทำซ้ำ 1 ครั้ง ให้ผู้เรียนพูดคำเหล่านั้นด้วยตนเอง โดยครูจะเป็นผู้แสดงภาชนะแต่ละชิ้น หลังจากนั้นให้ทำแบบฝึกหัดจับคู่ภาพกับคำ ในแอป quizlet&nbsp;</p><p>3. เรียนประโยค การขอ (4 นาที)</p><p>แนะนำประโยคการ ขอภาชนะ&nbsp; ขอโทษ ครับ/ค่ะ, ผม/ฉัน ขอ… ครับ/ค่ะ" Excuse me, "Can I have..." เติมชื่อภาชนะ (ถ้ามี) จำนวน และคำลักษณะนาม หลัง คำว่า “ขอ”&nbsp; เพื่อทำให้การขอสมบูรณ์ คำลักษณะนาม เช่น คำว่า อัน, ใบ, คู่ และ กล่าวขอบคุณ เมื่อได้รับสิ่งที่ขอไป&nbsp; ขอบคุณ ครับ/ค่ะ&nbsp; Thank you</p><p>&nbsp;<strong>ตัวอย่าง:</strong></p><ul><li><p>ขอโทษ ครับ/ค่ะ, ผม/ฉัน ขอช้อนหน่อย ครับ/ค่ะ "Can I have a spoon, please"</p></li><li><p>ขอโทษ ครับ/ค่ะ, ผม/ฉัน ขอจาน 1 ใบ หน่อย ครับ/ค่ะ &nbsp; "Can I have a plate, please"</p></li></ul><p><strong>กิจกรรม</strong></p><p>&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; I.&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; ให้ผู้เรียนฝึกพูดประโยคการขอ&nbsp; โดยเน้นที่การออกเสียงคำ และการเรียงประโยคให้ถูกต้อง จากสไลด์ หรือ โดยครูอาจแสดงภาชนะแล้วให้ ผู้เรียนฝึกพูดเป็นประโยค</p><p>&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; II.&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; ทำแบบฝึกหัด เรียงประโยคตามโครงสร้างให้ถูกต้อง (สไลด์)</p><p><br/></p><p><strong>สรุป</strong>&nbsp; (1 นาที)</p><p>สรุปคำศัพท์และคำขอ เฉลยแบบฝึกหัด</p><p><br/></p><p><strong>การวัดและการประเมิน</strong></p><p>ผู้เรียนสามารถบอกคำศัพท์ได้อย่างถูกต้อง</p><p>ผู้เรียนสามารถพูดขออุปกรณ์ต่างๆ ได้อย่างถูกต้อง</p><p>&nbsp;</p><p><br>&nbsp;</p>]]></description>
         <enclosure url="" />
         <pubDate>2025-03-21 16:40:17 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3376910231</guid>
      </item>
      <item>
         <title>วันในสัปดาห์และคำบอกเวลา (กันติชา)</title>
         <author></author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3376948784</link>
         <description><![CDATA[<p>แผนการสอน: วันในสัปดาห์และคำบอกเวลา</p><p>กลุ่มเป้าหมาย: ผู้ใหญ่ อายุ 25–35 ปี<br>จำนวนนักเรียน: 20 คน<br>ระยะเวลา: 10 นาที<br>ลักษณะชั้นเรียน: ออนไลน์ / ภาษาไทยระดับพื้นฐาน<br>หัวข้อ: วันในสัปดาห์ + คำบอกเวลา (วันนี้ เมื่อวาน พรุ่งนี้ มะรืนนี้)</p><p>&nbsp;</p><p>วัตถุประสงค์การเรียนรู้</p><p>เมื่อจบบทเรียนนี้ นักเรียนจะสามารถ:</p><ol><li><p>ออกเสียงชื่อวันทั้ง 7 วันในภาษาไทยได้ถูกต้อง</p></li><li><p>ใช้คำบอกเวลา (วันนี้, เมื่อวาน, พรุ่งนี้, มะรืนนี้) ได้ในบริบทที่เหมาะสม</p></li><li><p>ตอบและตั้งคำถามง่าย ๆ เช่น “วันนี้วันอะไร?” ได้ถูกต้องไม่น้อยกว่า 80%</p></li></ol><p>&nbsp;</p><p>ขั้นตอนการสอน (10 นาที)</p><ol><li><p>นำเข้าสู่บทเรียน (1 นาที)</p></li><li><p>แนะนำคำศัพท์เกี่ยวกับวันในสัปดาห์ 7 คำ และให้นักเรียนออกเสียงตาม (3 นาที)</p></li></ol><ul><li><p>วันอาทิตย์ wan aa-thít</p></li><li><p>วันจันทร์ wan can</p></li><li><p>วันอังคาร wan aŋ-khaan</p></li><li><p>วันพุธ wan phút</p></li><li><p>วันพฤหัสบดี wan pha-rɨ́ɨ-hàt-sa-bɔɔ-dii</p></li><li><p>วันศุกร์ wan sùk</p></li><li><p>วันเสาร์ wan săw</p></li></ul><ol start="3"><li><p>แนะนำคำบอกเวลา 4 คำ และให้นักเรียนออกเสียงตาม (2 นาที)</p></li></ol><ul><li><p>วันนี้ wan-níi</p></li><li><p>เมื่อวาน mɨ̂ɑ-waan</p></li><li><p>พรุ่งนี้ phrûŋ-níi</p></li><li><p>มะรืนนี้ má-rɨɨn-níi</p></li></ul><ol start="4"><li><p>ถาม-ตอบประโยคพื้นฐาน (4 นาที)</p></li></ol><ul><li><p>วันนี้วันอะไร? → วันนี้วัน...</p></li><li><p>เมื่อวานคือวันอะไร? → เมื่อวานคือวัน...</p></li><li><p>พรุ่งนี้คือวันอะไร? → พรุ่งนี้คือวัน...</p></li><li><p>มะรืนนี้คือวันอะไร? → มะรืนนี้คือวัน...</p></li></ul><p>&nbsp;</p><p>การประเมินผล</p><ol><li><p>นักเรียนสามารถออกเสียงคำศัพท์ได้อย่างถูกต้อง และเลือกใช้คำศัพท์ได้เหมาะสมในการแต่งประโยค</p></li><li><p>นักเรียนมีส่วนร่วมในชั้นเรียน ผ่านการตอบคำถาม การเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม และการฝึกพูด</p></li></ol><p>&nbsp;</p><p>สื่อการสอน: PPT</p>]]></description>
         <enclosure url="" />
         <pubDate>2025-03-21 17:19:34 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3376948784</guid>
      </item>
      <item>
         <title>ลักษณนามในภาษาไทย (Thai Classifiers) (นันทาภัสร์)</title>
         <author></author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3377314567</link>
         <description><![CDATA[<p><strong>แผนการสอนภาษาไทยสำหรับผู้เรียนชาวต่างชาติ</strong></p><p><strong>เรื่อง ลักษณนามในภาษาไทย (Thai Classifiers)</strong></p><p><br><strong>ผู้เรียน&nbsp;</strong></p><p>จำนวน 20 คน</p><p><strong>ระดับความรู้ภาษาไทย</strong></p><p>ระดับเริ่มต้น</p><p><strong>ระยะเวลา</strong> 10 นาที</p><p><br></p><p><strong>จุดประสงค์การเรียนรู้</strong></p><p>1. เพื่อให้ผู้เรียนได้เรียนรู้ลักษณนามในภาษาไทย<br>2. เพื่อให้ผู้เรียนระบุลักษณนามที่ถูกต้องสำหรับคำนามประเภทต่างๆได้<br>3. เพื่อให้ผู้เรียนเลือกใช้ลักษณนามในประโยคได้อย่างถูกต้องเหมาะสม</p><p><br></p><p><strong>กิจกรรมการเรียนการสอน</strong></p><p>1.กิจกรรมนำเข้าสู่บทเรียน</p><p>ผู้สอนแสดงภาพสิ่งของต่างๆ และให้ผู้เรียนช่วยกันระบุลักษณนามที่เหมาะสม เพื่อกระตุ้นความสนใจและทดสอบความรู้เดิม เช่น แสดงรูปช้างขึ้นมา แล้วถามนักเรียนว่า เราเรียกลักษณะของช้าง ว่าอะไร&nbsp;</p><p>(ตอบ ช้างบ้าน หรือ ช้างที่โดนคล้องแล้ว ถูกเรียกมา เราจะใช้ลักษณนามว่า 'เชือก'&nbsp;</p><p>ช้างป่าที่อาศัยอยู่ในป่าตามธรรมชาติ ใช้ลักษณนามว่า 'ตัว'&nbsp;</p><p>ช้างเผือก, ช้างทรง (ช้างที่เป็นพาหนะหลวง) ใช้ลักษณนามเรียกว่า 'ช้าง')</p><p><br></p><p>2.การบรรยายหลักการใช้ลักษณนาม</p><p>อธิบายความหมาย ประเภท และหลักการใช้ลักษณนามพื้นฐาน พร้อมยกตัวอย่างประกอบ</p><p>เล่ม - สมุด หนังสือ กรรไกร เทียนไข เกวียน เข็ม</p><p>ใบ - ถุง กระเป๋า จาน ชาม ถ้วย</p><p>รูป - พระภิกษุ สามเณร แม่ชี</p><p>องค์ - พระพุทธรูป</p><p>วง - แหวน กำไล</p><p>หลัง - บ้าน มุ้ง</p><p>บาน - ประตู หน้าต่าง กระจกเงา</p><p>เลา - ปี่ ขลุ่ย</p><p>ตัว - โต๊ะ เก้าอี้ ตะปู ว่าว</p><p>ลำ - เรือ เครื่องบิน ไม้ไผ่ อ้อย</p><p>คัน - ช้อน ส้อม ซอ เบ็ด</p><p>คู่ - รองเท้า ช้อน-ส้อม</p><p>เครื่อง - พัดลม คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์มือถือ</p><p>3.เกมจับคู่ลักษณนาม</p><p>ใช้บัตรคำและรูปภาพให้ผู้เรียนจับคู่คำนามกับลักษณนามที่ถูกต้อง</p><p><br></p><p>4.ฝึกแต่งประโยค</p><p>ให้ผู้เรียนฝึกแต่งประโยคที่มีการใช้ลักษณนามที่หลากหลาย</p><p><br></p><p><strong>การวัดผลประเมินผล</strong></p><p>1.การประเมินระหว่างเรียน</p><p>1.1 สังเกตการมีส่วนร่วมในชั้นเรียน<br>1.2 ตรวจสอบความถูกต้องของการใช้ลักษณนามในระหว่างการทำกิจกรรม<br><br></p><p>2.แบบทดสอบท้ายบท</p><p>ทำแบบทดสอบการใช้ลักษณนามแบบปรนัยและอัตนัย เพื่อวัดความเข้าใจรวบยอด</p><p><br></p><p><strong>สรุปบทเรียน</strong></p><p><strong>ทบทวนบทเรียนและอภิปราย</strong></p><p>ผู้เรียนสรุปความสำคัญของลักษณนามและยกตัวอย่างการนำไปใช้ในชีวิตประจำวัน</p><p><br></p><p><strong>ถาม-ตอบ</strong></p><p>ผู้เรียนเขียนสิ่งที่ได้เรียนรู้ 3 ข้อ และสิ่งที่ยังสงสัย 1 ข้อ ก่อนจบคาบเรียน</p><p><br></p><p><strong>สื่อการสอน</strong></p><p>รูปภาพ</p><p>บัตรคำศัพท์</p><p><br></p>]]></description>
         <enclosure url="" />
         <pubDate>2025-03-22 06:00:47 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3377314567</guid>
      </item>
      <item>
         <title>แผนการสอนภาษาไทย สำหรับชาวต่างชาติ : การป่วยและโรคทั่วไป (Nang Kaing Phawng)</title>
         <author></author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3377320891</link>
         <description><![CDATA[<p>หัวข้อ : การป่วยและโรคทั่วไป</p><p>ระยะเวลา : 10 นาที</p><p>จำนวนผู้เรียน : 20 คน</p><p>ระดับ : เบื้องต้น</p><p>จุดประสงค์การเรียนรู้:</p><p>1.&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; ผู้เรียนสามารถบอกอาการป่วยทั่วไปได้อย่างถูกต้อง</p><p>กิจกรรมการเรียนรู้:</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; นำเสนอคำศัพท์</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; ครูแน่นำคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องพร้อมออกเสียง</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; เป็นไข้ (pen &nbsp;kây )&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; &nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; - Fever</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; ปวดหัว (pùat hǔa)&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; &nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; - Headache</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; เวียนศีรษะ (wian sǐ sà) &nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; - Dizziness</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; ไอ (ʔay)&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; &nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; &nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; - Cough</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; เจ็บคอ (cèep khɔɔ)&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; &nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; - Sore throat</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; น้ำมูกไหล (nám mûk lǎy)&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; - Runny nose</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; ปวดท้อง (pùat thɔ́ŋ)&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; &nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; - Stomachache</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; ท้องเสีย (thɔ́ŋ siiǎa)&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; &nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; - Diarrhea</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; อาเจียน (ʔaa ciiaan)&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; &nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; - Vomit</p><p>·&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; ความดันสูง (khwam dan sǔŋ)&nbsp; - High blood pressure</p><p>โครงสร้างประโยค :</p><p>ฉัน/ผม &nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;(พูดอาการ)</p><p>กิจกรรม :</p><p>1.&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; ให้นักเรียนแต่งประโยค ให้ตรงกับภาพ</p><p>2.&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; ครูพูดความหมายภาษาอังกฤแล้วให้นักเรียนพูดภาษาไทย</p><p>&nbsp;</p><p>&nbsp;</p><p>บทสรุป :</p><p>1.&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; สรุปคำศัพและรูป</p><p>&nbsp;</p><p>การประเมินผล</p><p>1.&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; นักเรียนสามารถออกเสียงคำศัพท์และ เลือกใช้คำศัพท์ได้ในเวลาป่วย</p><p>2.&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp;&nbsp; การมีส่วนร่วมของนักเรียนในชั้นเรียน</p><p>&nbsp;</p><p>สื่อการสอน</p><p>สไลด์ pdf</p><p>&nbsp;</p><p>&nbsp;</p><p>&nbsp;</p><p>&nbsp;</p><p>&nbsp;</p><p>&nbsp;</p><p>&nbsp;</p><p>&nbsp;</p><p>&nbsp;</p>]]></description>
         <enclosure url="https://padlet-uploads.storage.googleapis.com/3578408850/c2f1c87a2f6487ca6fe18952dbeedde9/01_png.webp" />
         <pubDate>2025-03-22 06:26:19 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3377320891</guid>
      </item>
      <item>
         <title></title>
         <author></author>
         <link>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3377361593</link>
         <description><![CDATA[]]></description>
         <enclosure url="https://padlet-uploads.storage.googleapis.com/3578661950/5e26ea91e004dcf80f4c41ac42f994c2/Daily_Lesson_Plan_.pdf" />
         <pubDate>2025-03-22 08:24:14 UTC</pubDate>
         <guid>https://padlet.com/sitarajut/e6reten3juirm5k0/wish/3377361593</guid>
      </item>
   </channel>
</rss>
